Một đoạn dây dẫn thẳng dài 20 cm mang dòng điện có cường độ 50 mA được đặt vào một vùng từ trường đều có cảm ứng từ \(100\,\mu T.\) Độ lớn cực đại của lực từ tác dụng lên đoạn dây đó bằng bao nhiêu \(\mu N?\)
-
A.
1
-
B.
2
-
C.
3
-
D.
4
Công thức lực từ \(F = BI\ell \sin \theta \)
Từ biểu thức tính độ lớn lực từ \(F = BI\ell \sin \theta \), ta thấy lực từ đạt độ lớn cực đại khi: \(\sin \theta = 1 \Rightarrow \theta = {90^\circ }\).
Khi đó \(F = BI\ell = 100 \cdot {10^{ - 6}} \cdot 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 0,2 = {10^{ - 6}}\;{\rm{N = 1}}\,\mu {\rm{N}}{\rm{.}}\)
Đáp án: A
Đáp án : A



















Danh sách bình luận