Hòa tan m gam tinh thể CuSO₄.5H₂O vào nước thu được dung dịch X. Điện phân dung dịch X với điện cực trơ và cường độ dòng điện không đổi. Nếu thời gian điện phân là t (s) thì thu được kim loại Cu ở cathode và 208,236 mL khí tại anode. Nếu thời gian điện phân là 2t (s) thì thu được 713,952 mL khí. Biết thể tích các khí đo ở đkc. Tính giá trị của m (làm tròn đến hàng đơn vị).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào nguyên tắc điện phân dung dịch.
Tại thời điểm t(s):
Khí thoát ra ở anode là khí O2, n O2 = 208,236 : 24,79 = 8,4 mmol
|
Tại cathode (-) |
Tại anode (+) |
|
Cu2+ + 2e → Cu 33,6 →16,8 mol |
2H2O → O2 + 4H+ + 4e 8,4 → 33,6 |
Tại thời điểm 2t(s): n khí = 713,952 : 24,79 = 28,8 mmol
n O2 = 8,4.2 = 16,8 mol => n e trao đổi = 16,8.4 = 67,2 mmol
=> n H2 = 28,8 – 16,8 = 12 mmol
|
Tại cathode (-) |
Tại anode (+) |
|
Cu2+ + 2e → Cu (67,2-24) → 21,6 mmol 2H2O + 2e → 2OH- + H2 24 ← 12 |
2H2O → O2 + 4H+ + 4e 16,8 → 67,2 |
n CuSO4 = 21,6 mmol => m CuSO4.5H2O = 21,6.250 = 5400 mg = 5,4g










Danh sách bình luận