Xà phòng hóa hoàn toàn 17,24 gam chất béo cần vừa đủ 0,06 mol NaOH. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được khối lượng xà phòng là bao nhiêu gam? (làm tròn đáp án đến hàng đơn vị).
Đáp án:
Đáp án:
- Dựa vào phương trình, tính mol glycerol.
- Áp dung định luật bảo toàn khối lượng.
n glycerol = 0,06 : 3 = 0,02 mol
Áp dụng ĐLBTKL ta có: m chất béo + m NaOH = m xà phòng + m glycerol
→ m xà phòng = 17,24 + 0,06.40 – 0,02.92 = 17,8g ≈ 18g
Thủy phân ester trong môi trường base
Bước 1: Tính số mol các chất
nCOO- = nOH-
Bước 2: Viết phương trình hóa học, tính số mol các chất chưa biết theo chất đã biết
Lưu ý:
+ nCOO- = nOH-
+ Có thể sử dụng một số phương pháp như bảo toàn khối lượng, bảo toàn nguyên tố để tính toán.
+ Khối lượng chất rắn sau phản ứng chắc chắn gồm muối được tạo thành và có thể còn kiềm dư.










Danh sách bình luận