KMnO4 là chất oxi hóa thường dùng trong xác định nồng độ các chất khử trong phòng thí nghiệm nhưng KMnO4 thường chứa tạp chất nên có thể ảnh hưởng đến kết quả thí nghiệm. Để xác định nồng độ chuẩn của dung dịch KMnO4 có nồng độ x.10-2 (M) dùng dung dịch oxalic acid gốc theo các bước sau:
- Hòa tan hoàn toàn 0,505 gam oxalic acid ngậm nước H2C2O4.2H2O (M = 126,07) trong nước rồi pha thành 100ml dung dịch X.
- Chuẩn độ 10,00ml dung dịch X (trong môi trường sulfuric acid loãng, dư) bằng dung dịch KMnO4 trên đến khi xuất hiện màu hồng nhạt thì dừng. Cho biết oxalic acid bị KMnO4 oxi hóa thành CO2 và H2O trong môi trường acid.
- Lặp lại thí nghiệm chuẩn độ trên thêm 2 lần nước. Thể tích trung bình của dung dịch KMnO4 sau 3 lần chuẩn độ là 12,75ml.
Tính giá trị của x (làm tròn đáp án đến hàng phần mười).
Phương pháp
Đáp án:
Đáp án:
- Tính số mol oxalic acid ngậm nước.
- Viết phương trình phản ứng chuẩn độ, cân bằng phương trình theo phương pháp thăng bằng electron.
- Từ phương trình phản ứng, tính số mol của KMnO4 từ đó tính được x.
n H2C2O4.2H2O = 0,505 : 126,07 = 0,004 mol
CM H2C2O4 = 0,004 : 0,1 = 0,04M
n H2C2O4 trong 10 ml là: 0,0004 mol
2KMnO4 + 5H2C2O4 + 3H2SO4 → 10CO2 + 8H2O + K2SO4 + MnSO4
16.10-5 ← 0,0004
CM KMnO4 = \(\frac{{{{16.10}^{ - 5}}}}{{12,{{75.10}^{ - 3}}}} \approx 0,013M\)= 1,3.10-2 M.
Vậy x = 1,3







Danh sách bình luận