Cho 3,36 gam hỗn hợp gồm K và một kim loại kiềm A vào nước thấy thì thu được 1,9832 lít H2 (đkc). Thành phần phần trăm về khối lượng của A trong hỗn hợp là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất tác dụng với nước của một số kim loại kiềm IA, IIA.
n H2 = 1,9832 : 24,79 = 0,08 mol
Gọi M là kim loại trung bình của hỗn hợp
M + H2O → MOH + ½ H2
0,16 ← 0,08
MM = \(\frac{{3,36}}{{0,16}} = 21\)
Vậy A là Li
Đặt số mol của Li và K lần lượt là a và b ta có:
\(\left\{ \begin{array}{l}a + b = 0,16\\7{\rm{a}} + 39b = 3,36\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}a = 0,09\\b = 0,07\end{array} \right.\)
%Li = \(\frac{{0,09.7}}{{3,36}}.100 = 18,75\% \approx 18,8\% \)







Danh sách bình luận