Thả một đinh làm bằng thép nặng 5,7 gam vào dung dịch H2SO4 (loãng, dư) thấy thoát ra 2,479 Lit khí ở điều kiện chuẩn. Tính phần trăm khối lượng carbon trong mẫu thép làm đinh trên. Coi thép là hợp kim của iron và carbon, các nguyên tố khác có hàm lượng không đáng kể.
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của hợp kim.
n H2 = 2,479 : 24,79 = 0,1 mol
Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2
n Fe = n H2 = 0,1 mol
m Fe = 0,1.56 = 5,6g
m C = 5,7 – 5,6 = 0,1g
%C = \(\frac{{0,1}}{{5.7}}.100\% = 1,75\% \)







Danh sách bình luận