Điện phân dung dịch NiSO₄ để mạ nickel lên một vật kim loại. Nếu dòng điện có cường độ 1.5 A chạy qua dung dịch trong 2 giờ, khối lượng nickel được mạ lên vật là bao nhiêu? (Cho biết khối lượng mol của Ni = 58.7 g/mol, Faraday F = 96500 C/mol). (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào ứng dụng của phương pháp điện phân.
Số mol electron trao đổi = \(\frac{{I.t}}{F} = \frac{{1,5.2.60.60}}{{96500}} = 0,11mol\)
Ni2+ + 2e → Ni
0,11→0,055
m Ni = 0,055.58,7 = 3,28g








Danh sách bình luận