Một cần cẩu nâng một container nặng 2 tấn theo phương thẳng đứng từ vị trí nằm yên với gia tốc không đổi. Sau 5 giây đạt vận tốc 10 m/s. Bỏ qua mọi lực cản và lấy g = 10 m/s2
a) Xác định công suất trung bình của lực nâng của cần cẩu trong thời gian 5 giây
b) Tìm công suất tức thời tại thời điểm 5 giây
Gia tốc: \(a = \frac{{v - {v_0}}}{t}\)
Quãng đường trong chuyển động nhanh gần đều: \(h = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2}\)
Công thức định luật II Newton: \(\overrightarrow F = m.\overrightarrow a \)
Công của lực: A = F.s
Công suất trung bình: \(\overline P = \frac{A}{t}\)
Tóm tắt:
m =2 tấn = 2000 kg
t = 5 s
v = 10 m/s
g = 10 m/s2
a) P = ? W
b) ΔP5s =? W
Giải:
Chọn chiều dương là chiều container được nâng lên.
a) Vì ban đầu container đứng yên ⇒v0 = 0
Gia tốc của container là: \(a = \frac{{v - {v_0}}}{t} = \frac{{10}}{5} = 2m/{s^2}\)
Quãng đường cần cẩu nâng container lên được trong thời gian 5s là: \(h = {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2} = \frac{1}{2}{.2.5^2} = 25m\)
Công của cần cẩu sinh ra trong thời gian 5s là: \(A = P.h = 2000.10.25 = 500000J\)
Công suất trung bình của lực nâng của cần cẩu trong thời gian 5s là: \(\mathcal{P} = \frac{A}{t} = \frac{{500000}}{5} = 100000W\)
b) Công suất tức thời tại thời điểm 5s là: \(\Delta {\mathcal{P}_{5s}} = P.v = 2000.10.10 = 200000W\)













Danh sách bình luận