Cho một hình nón có thể tích là \(16\pi \) cm3 và bán kính đáy là 4 cm. Diện tích xung quanh của hình nón đó là
A. \(40\pi \) cm2
B. \(60\pi \) cm2
C. \(80\pi \) cm2
D. \(20\pi \) cm2
Diện tích xung quanh của hình nón: \({S_{xq}} = \pi rl\).
Thể tích của hình nón: \(V = \frac{1}{3}\pi {r^2}h\).
Ta có \(V = \frac{1}{3}\pi {r^2}h\) suy ra h = \(\frac{{3V}}{{\pi {r^2}}} = \frac{{3.16\pi }}{{\pi {{.4}^2}}} = 3\) (cm).
Đường sinh của hình nón là: \(\sqrt {{4^2} + {3^2}} = 5\) (cm)
Diện tích xung quanh của hình nón: \({S_{xq}} = \pi rl = \pi .4.5 = 20\pi \) (cm2).
Chọn đáp án D.




















Danh sách bình luận