Một dây dẫn thẳng, cứng, dài \(\ell = 0,10\,m\), có khối lượng m = 0,025 kg được giữ nằm yên theo phương ngang trong một từ trường có độ lớn cảm ứng từ là B = 0,5 T và có hướng nằm ngang, vuông góc với dây dẫn. Lấy g = 9,8 m/s2 . Cường độ dòng điện chạy trong dây là bao nhiêu ampe để khi dây được thả ra thì nó vẫn nằm yên (kết quả được lấy đến một chữ số thập phân)?
Lực từ phải cân bằng trọng lực
Để dây vẫn nằm yên thì lực từ tác dụng lên dây phải có độ lớn bằng trọng lượng của dây, tức là: \(BI\ell \sin {90^o} = mg\).
hay: \(I = \frac{{mg}}{{B\ell }}\)
Thay các giá trị đã cho: \({\rm{m\;}} = {\rm{\;}}0,025{\rm{\;kg}};{\rm{\;g\;}} = {\rm{\;}}9,8{\rm{\;m}}/{{\rm{s}}^2};{\rm{\;B\;}} = {\rm{\;}}0,5{\rm{\;T}};{\rm{\;}}\ell = 0,10\,m,\)
ta được: \({\rm{I\;}} = {\rm{\;}}4,9{\rm{\;A}}.\)
Đáp án: 4,9











Danh sách bình luận