Người ta muốn tạo ra từ trường có cảm ứng từ B = 250.10-5T bên trong một ống dây, mà dòng điện chạy trong mỗi vòng của ống dây chỉ là 2A thì số vòng quấn trên ống phải là bao nhiêu, biết ống dây dài 50cm.
Sử dụng công thức từ trường trong lòng ống dây: \(B = {\mu _0}\frac{N}{L}I\)
\(B = 4\pi {.10^{ - 7}}.\frac{I}{l}.N \Rightarrow {250.10^{ - 5}} = 4.\pi {.10^{ - 7}}.N.\frac{2}{{0,5}} \Rightarrow N = 498\) vòng
Đáp án: 498
















Danh sách bình luận