Cần dung m tấn quặng hematite (chứa 60% Fe2O3 về khối lượng) để sản xuất được 1 tấn gang chứa 95% Fe. Biết hiệu suất của quá trình là 80%. Giá trị của m là bao nhiêu?
Dựa vào phương pháp tách kim loại.
Khối lượng sắt có trong 1 tấn gang là: 1.95% = 0,95 tấn
Fe2O3 → 2Fe
0,95
m Fe2O3 = \(\frac{{0,95}}{{56.2}}:80\% .160 = 1,7\tan \)
Khối lượng quặng hematite: 1,7 : 60% = 2,8 tấn








Danh sách bình luận