Hoà tan hoàn toàn 10,4 gam hỗn hợp Mg, Al và Zn trong dung dịch HCl dư, thu được 7,437 lít khí H2 (đkc) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là bao nhiêu?
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
n H2 = 7,437 : 24,79 = 0,3 mol
Áp dụng bảo toàn nguyên tố ta có: n HCl = 2. n H2 = 2.0,3 = 0,6 mol
Bảo toàn khối lượng: m hỗn hợp + m HCl = m muối + m H2
\( \to \)m muối = m hỗn hợp + m HCl – m H2 = 10,4 + 0,6.36,5 – 0,3.2 = 31,7gam
Đáp án 31,7







Danh sách bình luận