Cho một pin Galvani với điện cực \({\rm{Zn}}\) và \({\rm{Cu}}\) có sức điện động chuẩn là 1,34V. Sử dụng pin này để thắp sáng một bóng đèn nhỏ với cường độ dòng điện chạy qua là I = 0,02A. Nếu điện cực kẽm hao mòn 0,1 mol do pin phóng điện thì thời gian tối đa mà pin thắp sáng được bóng đèn là bao nhiêu giờ ? Cho biết các công thức:
\({\rm{Q}} = {\rm{n}}.{\rm{F}} = {\rm{I}}.{\rm{t}}\), trong đó: \({\rm{Q}}\) là điện lượng \(({\rm{C}})\), \({\rm{n}}\) là số mol electron đi qua dây dẫn, \({\rm{I}}\) là cường độ dòng điện \(({\rm{A}}),{\rm{t}}\) là thời gian (giây), \({\rm{F}}\) là hằng số Faraday ( \(96500\,{\rm{Cmo}}{{\rm{l}}^{ - 1}}\) ).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phương pháp điện phân dung dịch.
Thời gian tối đa mà pin tắp sáng được là: \(\frac{{n.F}}{I} = \frac{{0,2.96500}}{{0,02}} = 482500s\)=268 giờ
Đáp án 134








Danh sách bình luận