Một máy hơi nước có công suất 25kW, nhiệt độ của nguồn nóng là t1 = 220°C, của nguồn lạnh là t2 = 62°C. Biết hiệu suất của động cơ này bằng 2/3 lần hiệu suất lí tưởng ứng với 2 nhiệt độ trên. Biết năng suất tỏa nhiệt của than là q = 34.106 J/kg.
a) Hiệu suất cực đại của máy là \(0,23.\)
b) Hiệu suất thực của máy là \(0,21.\)
c) Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là \(21,{4.19^5}{\rm{ J}}{\rm{.}}\)
d) Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là \(62,9{\rm{ kg}}{\rm{.}}\)
a) Hiệu suất cực đại của máy là \(0,23.\)
b) Hiệu suất thực của máy là \(0,21.\)
c) Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là \(21,{4.19^5}{\rm{ J}}{\rm{.}}\)
d) Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là \(62,9{\rm{ kg}}{\rm{.}}\)
Vận dụng công thức tính hiệu suất, công của máy: A = Pt
a) Phát biểu này sai. Hiệu suất cực đại của máy là \({{\rm{H}}_{{\rm{max }}}} = \frac{{{T_1} - {T_2}}}{{{T_1}}} = 0,32.\)
b) Phát biểu này đúng. Hiệu suất thực của máy là \(H = \frac{2}{{3{H_{\max }}}} = \frac{2}{{3.0,32}} = 0,21\)
c) Phát biểu này sai. Công của máy thực hiện trong 5 giờ là A = Pt
Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giừo là\(H = \frac{A}{{{Q_1}}} \Rightarrow {Q_1} = \frac{A}{H} = \frac{{P.t}}{H} = 2,{14.19^5}{\rm{J}}\)
d) Phát biểu này đúng. Khối lượng than cần sử dụng trong 5h là \(m = \frac{{{Q_1}}}{q} = 62,9{\rm{ kg}}{\rm{.}}\)








Danh sách bình luận