Điện phân dung dịch CuSO4 với điện cực trơ. Sau một thời gian, ở cathode thu được 1,28 g Cu và ở anode có V mL khí O2 (25°C, 1 bar ) bay ra.
Giá trị của V là
-
A.
495,8.
-
B.
124,0.
-
C.
247,9.
-
D.
743,7.
Dựa vào phương pháp điện phân dung dịch.
n Cu = 1,28 : 64 = 0,02 mol
n e trao đổi = 0,02.2 = 0,04 mol
Tại anode: H2O → O2 + 4H+ + 4e
0,01 ← 0,04
V O2 = 0,01.24,79 = 0,2479L = 247,9ml
Đáp án C
Đáp án : C








Danh sách bình luận