Đồ thị hình bên biểu diễn khối lượng của mẫu phóng xạ X thay đổi theo thời gian. Hằng số phóng xạ của chất X là

-
A.
0,028 s-1
-
B.
8,8.10-10 s-1
-
C.
25 năm
-
D.
50 năm
Chu kỳ bán rã T là thời gian để khối lượng giảm còn một nửa.
Hằng số phóng xạ λ liên hệ với chu kỳ bán rã qua công thức \(\lambda = \frac{{\ln 2}}{T}\)
Từ đồ thị, ta thấy T = 25 năm
\(\lambda = \frac{{\ln 2}}{T} = \frac{{\ln 2}}{{25}} = 0,028\)năm-1 = 8,8.10-10 s-1
Đáp án: B
Đáp án : B












Danh sách bình luận