Điện phân dung dịch CuSO4 (điện cực trơ) cho đến khi ở cathode thu được 3,2 gam kim loại thì thể tích khí (đkc) thu được ở anode là V (L). Giá trị của V gần nhất là?
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phương pháp điện phân dung dịch.
Kim loại thu được ở cathode là copper (Cu)
n Cu = 3,2 : 64 = 0,05 mol
ne trao đổi = 0,05.2 = 0,1 mol
Tại anode: H2O → O2 + 4H+ + 4e
0,025 ← 0,1
V O2 = 0,025.24,79 = 0,62 Lít.










Danh sách bình luận