Hoà tan hết 1,635 g kim loại R (hoá trị II) vào dung dịch H2SO4 loãng, thu được 619,75 mL khí H2 (250 C, 1 bar). Nguyên tử khối của kim loại R là bao nhiêu ? (Làm tròn kết quả đến phần mười)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại
n H2 = 619,75.10-3 : 24,79 = 0,025 mol
R + H2SO4 → RSO4 + H2
0,025 ← 0,025
MR = 1,635 : 0,025 = 65,4







Danh sách bình luận