Truờng Hạnh Phúc có 1000 học sinh thì có 200 học sinh tham gia câu lạc bộ âm nhạc, trong số học sinh đó có 85% học sinh biết chơi đàn guitar. Ngoài ra, có 10% số học sinh không tham gia câu lạc bộ âm nhạc cũng biết chơi đàn guitar. Chọn ngẫu nhiên 1 học sinh của trường.
a) Xác suất chọn được học sinh không tham gia câu lạc bộ âm nhạc là 0,9.
b) Xác suất chọn được học sinh vừa tham gia câu lạc bộ âm nhạc vừa biết chơi đàn ghi ta là 0,17.
c) Xác suất chọn được học sinh biết chơi đàn ghi ta là 0,25.
d) Giả sử học sinh đó biết chơi đàn guitar. Xác suất chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ âm nhạc là 0,7.
a) Xác suất chọn được học sinh không tham gia câu lạc bộ âm nhạc là 0,9.
b) Xác suất chọn được học sinh vừa tham gia câu lạc bộ âm nhạc vừa biết chơi đàn ghi ta là 0,17.
c) Xác suất chọn được học sinh biết chơi đàn ghi ta là 0,25.
d) Giả sử học sinh đó biết chơi đàn guitar. Xác suất chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ âm nhạc là 0,7.
a) Áp dụng quy tắc tính xác suất của biến cố đối.
b) Áp dụng quy tắc nhân xác suất.
c) Áp dụng công thức xác suất toàn phần.
d) Áp dụng công thức Bayes.
A: “Chọn được học sinh thuộc câu lạc bộ âm nhạc”. \(P(A) = \frac{{200}}{{1000}} = 0,2\).
\(\overline A \): “Chọn được học sinh không thuộc câu lạc bộ âm nhạc”. \(P(\overline A ) = 1 - P(A) = 1 - 0,2 = 0,8\).
B: “Chọn được học sinh sinh biết chơi đàn guitar”.
\(\overline B \): “Chọn được học sinh sinh không biết chơi đàn guitar”.
a) Sai. \(P(\overline A ) = 0,8\).
b) Đúng. Có 85% số học sinh trong câu lạc bộ âm nhạc biết chơi guitar nên P(B|A) = 0,85.
Có 10% số học sinh không trong câu lạc bộ âm nhạc biết chơi guitar nên \(P(B|\overline A ) = 0,1\).
Xác suất chọn được học sinh vừa tham gia câu lạc bộ âm nhạc vừa biết chơi đàn ghi ta là P(AB).
Áp dụng công thức nhân xác suất: \(P(AB) = P(A).P(B|A) = 0,2.0,85 = 0,17\).
c) Đúng. Áp dụng công thức xác suất toàn phần:
\(P(B) = P(A).P(B|A) + P(\overline A ).P(B|\overline A ) = 0,2.0,85 + 0,8.0,1 = 0,25\).
d) Sai. Áp dụng công thức Bayes: \(P(A|B) = \frac{{P(A).P(B|A)}}{{P(B)}} = \frac{{0,2.0,85}}{{0,25}} = 0,68\).











Danh sách bình luận