Áp suất trong lốp xe ô tô được tăng lên bằng cách bơm thêm không khí vào lốp. Người ta thấy rằng số mol không khí trong lốp đã tăng 5%, nhiệt độ tăng \(1\% \)và thể tích bên trong của lốp tăng 0,2%. Áp suất không khí trong lốp tăng lên bao nhiêu phần trăm (viết kết quả đến một chữ số sau dấu phẩy thập phân)
Sử dụng phương trình trạng thái khí lý tưởng: PV = nRT
Ban đầu: \({P_1}{V_1} = {n_1}R{T_1}\)
Sau khi thay đổi: \({P_2}{V_2} = {n_2}R{T_2}\)
Thay đổi: n2 = 1,05n1; V2 = 1,002V1; T2 = 1,01T1.
\(\begin{array}{l} \to \frac{{{P_2}}}{{{P_1}}} = \frac{{{n_2}{T_2}{V_1}}}{{{n_1}{T_1}{V_2}}} = \frac{{1,05.1,01}}{{1,002}} \approx 1,058\\ \to {\rm{\Delta }}P = (1,058 - 1).100{\rm{\% }} = 5,8{\rm{\% }}\end{array}\)
Đáp án: 5,8









Danh sách bình luận