Ở một đèn sợi đốt có ghi 220 V - 110 W. Đèn sáng bình thường ở mạng điện xoay chiều có điện áp \({\rm{u = 220}}\sqrt 2 {\rm{cos100\pi t}}\), trong công thức này, các đại lượng đều tỉnh bằng đơn vị SI. Cường độ dòng điện chạy qua đèn, tính theo đơn vi ampe là.
-
A.
\(i = 10\cos 100\pi t\)
-
B.
\(i = {\rm{5cos100\pi t}}{\rm{.}}\)
-
C.
\(i = {\rm{0,5cos100\pi t}}\)
-
D.
\(i = {\rm{10}}\sqrt 2 {\rm{cos100\pi t}}\).
Sử dụng công thức công suất.
\(I = \frac{P}{U} = \frac{{110}}{{220}} = 0,5\,{\rm{A}}\)
Đáp án: C
Đáp án : C













Danh sách bình luận