Một bình đầy không khí ở điều kiện chuẩn, được đậy bằng một vật có khối lượng m = 5 kg. Tiết diện của miệng bình là 10 cm2. Tìm áp suất cực đại của không khí trong bình để không khí không đẩy nắp bình lên và thoát ra ngoài. Biết áp suất khí quyển là p0 = 1 atm, g = 10 m/s2.
-
A.
6 atm.
-
B.
1,8 atm.
-
C.
2 atm.
-
D.
1,5 atm.
Tính áp suất tổng hợp từ khí quyển và trọng lượng nắp bình.
\({P_{{\rm{max}}}} = {P_0} + \frac{F}{S} = 1 + \frac{{mg}}{S} = 1 + \frac{{5.10}}{{{{10}^{ - 3}}}} = 1,5\,{\rm{atm}}\)
Đáp án: D
Đáp án : D









Danh sách bình luận