Sản xuất bột ngọt từ các nguyên liệu chính: Dung dịch NaOH 40%, tinh thể glutamic acid (chứa 80% glutamic acid). Tiến hành thực hiện gồm các bước sau:
Bước 1: Hòa tan tinh thể glutamic vào nước, thu được dung dịch bão hòa.
Bước 2: Dung dung dịch NaOH 40% để trung hòa dung dịch glutamic acid đến pH = 6,8.
Bước 3: Lọc lấy nước lọc, cô cạn bớt nước, để nguội và kết tinh, thu được chất rắn.
Bước 4: Sấy chân không chất rắn thu được ở nhiệt độ thấp được bột ngọt. Bột ngọt thu được có độ tinh khiết là 99,5%. Giả thiết hiệu suất của cả quá trính tính theo glutamic acid là 90%. Để thu được 2 tấn bột ngọt cần m kg tinh thể glutamic acid. Giá trị của m là (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị)
-
A.
2404.
-
B.
3020.
-
C.
2164.
-
D.
2416.
Dựa vào phản ứng glutamic acid tác dụng với NaOH.
Khối lượng bột ngọt tinh khiết là: 2.99,5% = 1,99 tấn
n tinh bột = \(\frac{{1,99}}{{169}}\tan .mol\)
HCOO – (CH2)2 – CH(NH2) – COOH + NaOH → HCOO – (CH2)2 – CH(NH2) – COONa + H2O
n glutamic acid = \(\frac{{1,99}}{{169}}:90\% = 0,013\tan .mol\)
Khối lượng tinh thể glutamic acid cần dùng là: 0,013.147:80% = 2,404 tấn = 2404 kg.
Đáp án A
Đáp án : A









Danh sách bình luận