Muối Mohr là một muối kép ngậm nước được tạo thành từ hỗn hợp cùng số mol FeSO4.7H2O và (NH4)2SO4 khan:
FeSO4.7H2O + (NH4)2SO4 → FeSO4.(NH4)2SO4.6H2O + H2O
Cho độ tan của muối Mohr ở 20°C là 26,9 gam/100 gam H2O và ở 800C là 73,0 gam/100 gam H2O. Tính khối lượng của muối FeSO4.7H2O cần thiết để tạo thành dung dịch muối Mohr bão hòa 800C, sau khi làm nguội dung dịch này xuống 20°C để thu được 60 gam muối Mohr tinh thể và dung dịch bão hòa. Giả thiết trong quá trình kết tinh nước bay hơi không đáng kể (làm tròn đến hàng phần mười).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phương pháp chuẩn độ muối Fe2+
Đặt x là số mol muối Mohr có trong dung dịch bão hòa ở 800C
→ mmuối Mohr = mFeSO4.(NH4)2SO4.6H2O = 392x (g)
ở 800C cứ 73 gam muối Mohr tan được trong 100 gam nước để tạo thành 173 gam dd bão hòa
→ 392x gam muối Mohr.........................?..................................928,9863x gam dd bão hòa
Khi làm nguội dung dịch từ 800C xuống 200C thì tách ra 60 gam muối Mohr tinh thể
→ Khối lượng muối Mohr còn lại trong dung dịch = 392x - 60 (g)
→ Khối lượng dung dịch còn lại = 928,9863x - 60 (g)
Ta có: ở 200C cứ 26,9 gam muối Mohr tan trong 100 gam nước tạo thành 126,9 gam dd bão hòa
Vậy cứ 392x - 60 gam muối Mohr ...........?.............................928,9863x - 60 gam dd bão hòa
→ 26,9 (928,9863x - 60) = 126,9. (392x - 60)
→ x = 0,2424 (mol)
→ mmuối FeSO4.7H2O = 0,2424 × 278 = 68,3871 (gam) 68,4 (gam)








Danh sách bình luận