Một thùng đựng 20 lít nước ở nhiệt độ 20°C. Cho khối lượng riêng của nước là 103 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K. Tính thời gian truyền nhiệt lượng cần thiết (theo đơn vị là giây) nếu dùng một thiết bị điện có công suất 25 kW để đun tượng nước trên đến 70°C. Biết chỉ có 80% năng lượng điện tiêu thụ được dùng để làm nóng nước.
Xác định khối lượng nước, suy ra nhiệt độ cần thiết để tăng nhiệt độ, năng lượng điện thực tết được sử dụng
Khối lượng của nước \(m = 20{\rm{ }}kg.\)
Nhiệt lượng cần thiết để làm tăng nhiệt độ (từ 20 độ lên 70 độ, tức là tăng 50 độ) cho nước\(Q = mc\Delta T = 20\,.4\,200.50\,K = 4,2.{\rm{1}}{{\rm{0}}^{\rm{6}}}{\rm{ J}}{\rm{.}}\)
\(Hieu\,suat = \frac{{Nang\,luong\,co\,ich}}{{Nang\,luong\,toan\,phan}} = \frac{{Nhiet\,luong\,lam\,nong\,nuoc}}{{Nhiet{\rm{ nang tieu thu}}}} = \frac{Q}{{Pt}} \Rightarrow t = \frac{Q}{{Hieu\,suat \times P}}\)
Thay số \(t = \frac{{{{42.10}^5}\,J}}{{0,{{8.25.10}^3}\,{\rm{W}}}} = 210{\rm{ }}s.\)
Đáp án: 210











Danh sách bình luận