Để sản xuất m kg xà phòng (có chứa 75% muối sodium của acid béo, còn lại là chất độn), người ta xà phòng hóa hoàn toàn 1 tấn chất béo trung tính bằng dung dịch chứa 150kg NaOH vừa đủ. Xác định giá trị m.
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của chất béo.
- Tính số mol NaOH từ đó tính được khối lượng glycerol, áp dụng định luật bảo toàn khối lượng tính khối lượng muối.
Đổi 1 tấn = 1000kg
n NaOH = 150 : 40 = 3,75 k.mol
n C3H5(OH)3 = \(\frac{1}{3}\)n NaOH = 1,25 k.mol
Bảo toàn khối lượng ta có: m chất béo + m NaOH = m muối + m C3H5(OH)3
→ m muối = 1000 + 150 – 1,25.92 = 1035kg.
Khối lượng xà phòng sản xuất là: 1035 : 75% = 1380kg
Đáp án 1380







Danh sách bình luận