Quá trình điện phân để mạ đồng lên một chiếc chìa khóa được mô tả trong hình sau:

a) Trong quá trình điện phân, thanh kim loại đóng vai trò là cathode, chiếc chìa khóa đóng vai trò là anode và dung dịch điện phân là dung dịch CuSO4.
b) Nếu sử dụng dòng điện xoay chiều vẫn mạ được đồng lên chìa khóa .
c) Độ dày của lớp mạ tỉ lệ thuận với cường độ dòng điện chạy qua dung dịch điện phân và thời gian mạ.
d) Điện phân 200 ml dung dịch CuSO4 với điện cực trơ bằng dòng điện một chiều I = 9,65 A. Khi thể tích khí thoát ra ở cả hai điện cực đều là 1,24 lít (đkc) thì dừng điện phân. Khối lượng kim loại sinh ra bám vào cathode và thời gian điện phân là 3,2g và 2000s.
a) Trong quá trình điện phân, thanh kim loại đóng vai trò là cathode, chiếc chìa khóa đóng vai trò là anode và dung dịch điện phân là dung dịch CuSO4.
b) Nếu sử dụng dòng điện xoay chiều vẫn mạ được đồng lên chìa khóa .
c) Độ dày của lớp mạ tỉ lệ thuận với cường độ dòng điện chạy qua dung dịch điện phân và thời gian mạ.
d) Điện phân 200 ml dung dịch CuSO4 với điện cực trơ bằng dòng điện một chiều I = 9,65 A. Khi thể tích khí thoát ra ở cả hai điện cực đều là 1,24 lít (đkc) thì dừng điện phân. Khối lượng kim loại sinh ra bám vào cathode và thời gian điện phân là 3,2g và 2000s.
Dựa vào ứng dụng của điện phân.
a) sai vì thanh kim loại đóng vai trò là anode, chiếc thìa khóa đóng vai trò là cathode.
b) sai vì chỉ sử dụng được dòng điện 1 chiều trong điện phân.
c) đúng
d) đúng vì nH2 = nO2 = 0,05 mol nCu = x mol
Bảo toàn electron => 2nCu + 2nH2 = 4nO2 x = 0,05 mol
→ mCu = 3,2 gam ne = 4nO2 = 0,2 = It/F , t= 2000s










Danh sách bình luận