Bể bơi có thể tích là 300 m3. Hiện tại, lượng nước trong bể chiếm 75% thể tích của bể. Tính thể tích nước cần thêm vào để đầy bể.
- Thể tích lượng nước cần thêm vào bề chiếm số phần trăm = 100% – Số phần trăm thể tích lượng nước hiện có.
- Thể tích nước cần thêm vào bể = Thể tích bể x Số phần trăm thể tích lượng nước cần thêm.
Thể tích lượng nước cần thêm vào bể chiếm số phần trăm là:
100% - 75% = 25%
Thể tích lượng nước cần thêm vào bể là:
300 x 25% = 75 (m3)
Đáp số:75 m3

































Danh sách bình luận