Chỉ số ester hóa là số mg KOH dùng để xà phòng hóa hết lượng triglycerid có trong 1
gam mẫu chất béo. Một loại chất béo có chứa 65% triolein và 23% triliolein. Chỉ số ester hóa
của loại chất béo này có giá trị là bao nhiêu? (làm tròn tới chữ số hàng đơn vị)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của ester.
Trong 1 gam chất béo có 0,65g triolein (C17H33COO)3C3H5 và 0,23g triliolein (C17H31COO)3C3H5.
n triolein = 0,65 : 884 = \(\frac{1}{{1360}}mol \to {n_{K{\rm{O}}H}} = \frac{1}{{1360}}.3\)
n triliolein = 0,23 : 878 = \(\frac{{23}}{{87800}}mol \to {n_{K{\rm{O}}H}} = \frac{{23}}{{87800}}.3mol\)
m KOH cần dùng = \(\left( {\frac{3}{{1360}} + \frac{{69}}{{87800}}} \right){.56.10^3} = 168mg\)










Danh sách bình luận