Quá trình quang hợp tạo ra lương thực, cân bằng lượng khí CO2 và O2 trong khí quyển. Giả thuyết quá trình quang hợp tạo ra tinh bột trong hạt gạo xảy ra theo hai giai đoạn sau với hiệu suất cả quá trình đạt 100%:
6CO2 + 6H2O → C6H12O6 + 6O2
nC6H12O6 → (C6H10O5)n + n H2O
Trên một thửa ruộng có diện tích 720 m2, mỗi vụ tạo ra 324 kg gạo (chứa 80% tinh bột), đồng thời đã hấp thụ V m3 khí CO2 (250C, 1 bar) để tạo ra lượng tinh bột trên. Giá trị của V là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến phần nguyên).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất của tinh bột.
Số mol tinh bột = số mol gốc glucose =\(\frac{{324000.0,8}}{{162}} = 1600mol\)
Số mol CO2= 1600.6 = 8640 (mol) → V=24,79.9600 = 237984 (lít) = 238 m3










Danh sách bình luận