Trong công nghiệp, kim loại sắt (Iron, Fe) được sản xuất bằng phương pháp nhiệt luyện quặng hemantite. Với hiệu suất chuyển hóa từ Fe2O3 thành Fe là 80%. Để sản xuất được 5,6 tấn Fe cần dùng bao nhiêu tấn nguyên liệu quặng hematite biết quặng có chưa 60% Fe2O3. (Làm tròn đến hàng phần mười)
Đáp án:
Đáp án:
Fe2O3 (s) + 3CO (g) → 2Fe (l) + 3CO2 (g)
nFe = 5600000 : 56 = 100000 mol → nFe2O3 = 50000 mol → nFe2O3 tt = 62500 mol
mquặng = (62500. 160):60% = 16666666,67g = 16,7 tấn








Danh sách bình luận