Sức điện động chuẩn của các pin điện hóa: Zn – Cu là 1,1V; Cu – Ag là 0,46V. Biết thế điện cực chuẩn EoAg+/Ag= +0,8V. Thế điện cực chuẩn EoZn2+/Zn và EoCu2+/Cu có giá trị lần lượt là
-
A.
– 0,76V và + 0,34V.
-
B.
– 1,46V và – 0,34V.
-
C.
+ 1,56V và + 0,64V.
-
D.
– 1,56V và + 0,64V.
Dựa vào công thức tính sức điện động của pin.
\(E_{pin(Cu - Ag)}^o = E_{A{g^ + }/Ag}^o - E_{C{u^{2 + }}/Cu}^o \to E_{C{u^{2 + }}/Cu}^o = 0,8 - 0,46 = 0,34V\)
\[E_{pin(Zn/Cu)}^o = E_{C{u^{2 + }}/Cu}^o - E_{Z{n^{2 + }}/Zn}^o \to E_{Z{n^{2 + }}/Zn}^o = 0,34 - 1,1 = - 0,76V\]
Đáp án A
Đáp án : A










Danh sách bình luận