Cho phản ứng: CO(g) + Cl2(g) ⇌ COCl2(g) được thực hiện trong bình kín dung tích 1 lít ở nhiệt độ không đổi. Khi phản ứng đạt trạng thái cân bằng, nồng độ của các chất là: [CO] = 0,2M; [Cl2] = 0,1M; [COCl2] = 0,2M. Nếu bơm thêm vào bình 14,2 gam Cl2 thì nồng độ mol/L của CO ở trạng thái cân bằng mới là bao nhiêu? (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào hằng số cân bằng KC
KC = \(\frac{{{\rm{[}}CoC{l_2}]}}{{{\rm{[}}CO]{\rm{[}}C{l_2}]}} = \frac{{0,2}}{{0,2.0,1}} = 10\)
n Cl2 thêm vào = 14,2 : 71 = 0,2 mol
CO(g) + Cl2(g) ⇌ COCl2(g)
Trước phản ứng: 0,1 0,3 0,2
Phản ứng: x x x
Cân bằng: 0,1 – x 0,3 – x 0,2 + x
KC = \(\frac{{{\rm{[}}CoC{l_2}]}}{{{\rm{[}}CO]{\rm{[}}C{l_2}]}} = \frac{{0,2 + x}}{{(0,1 - x).(0,3 - x)}} = 10 \to x = 0,021\)
[CO] cân bằng = 0,1 – 0,021 = 0,079M ≈ 0,08M









Danh sách bình luận