Một nhà máy luyện kim sản xuất Zn từ 52 tấn quặng sphalerite (chứa 80% ZnS về khối lượng, còn lại là tạp chất không chứa kẽm (zinc)) với hiệu suất cả quá trình đạt 90% theo sơ đồ:

Toàn bộ lượng kẽm (zinc) tạo ra được đúc thành k tấm kẽm (zinc) hình hộp chữ nhật; chiều dài 600 cm, chiều rộng 150 cm và chiều cao 1 cm. Biết khối lượng riêng của kẽm là 7,14 g/cm3. Giá trị của k là bao nhiêu?
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào quá trình tách kim loại.
Khối lượng ZnS có trong quặng là: 52.80% = 41,6 tấn

Thể tích tấm kẽm là: 600.150.1 = 9000 cm3
Khối lượng kẽm trong 1 tấm là: m = D.V = 9000.7,14 = 642600g
Số tấm kẽm tạo thành là: \(\frac{{25,{{1.10}^6}}}{{642600}} = 39\)








Danh sách bình luận