Kết quả phân tích nguyên tố của một amino acid X như sau: %C = 46,60%; %H = 8,74%; %N = 13,59% (về khối lượng); còn lại là oxygen. Bằng phổ khối lượng (MS), xác định được phân tử khối của X là 103. Phát biểu nào sau đây là không đúng?
-
A.
Công thức phân tử của X là C4H9O2N.
-
B.
Có 2 α – amino acid đồng phân cấu tạo ứng với công thức phân tử của X.
-
C.
Có 3 chất đồng phân cấu tạo có cùng công thức phân tử của X tạo được dung dịch có môi trường base.
-
D.
Khi đặt X được điều chỉnh đến pH = 6,0 trong điện trường thì X sẽ di chuyển về cực âm.
Xác định công thức của X dựa vào thành phần % các nguyên tố.
Số nguyên tử C = \(\frac{{46,60\% .103}}{{12}} = 4\)
Số nguyên tử H = \(\frac{{103.8,74\% }}{1} = 9\)
Số nguyên tử N = \(\frac{{13,59\% .103}}{{14}} = 1\)
Số nguyên tử O = \(\frac{{103.31,07\% }}{{16}} = 2\)
Công thức phân tử X là: C4H9NO2
Vì X là một amino acid nên công thức cấu tạo α – amino acid của X là:

D sai, vì khi đặt X vào pH = 6,0 hầu như X không di chuyển.
Đáp án D
Đáp án : D









Danh sách bình luận