Cho 6,56 gam hỗn hợp A gồm hai muối NaX và NaY (X, Y là 2 nguyên tố halogen ở 2 chu kỳ kế tiếp, MX < MY) phản ứng hoàn toàn và vừa đủ với 50 ml dung dịch AgNO3 1 M, thu được hai chất kết tủa. Xác định hai nguyên tố X, Y.
Dựa vào phân biệt các ion halide
Cả hai muối đều tạo kết tủa với AgNO3.
Đặt hai muối NaX và NaY tương ứng với 1 muối là\(\;Na\overline R \) (MX < \({M_{\overline R }}\) < MY).
Phương trình hoá học:
\(Na\overline R \; + {\rm{ }}AgN{O_3}\; \to Ag\overline R \downarrow \; + \;NaN{O_3}\)
\({n_{Na\overline R }} = \frac{{6,56}}{{23 + {M_{\overline R }}}}mol;{n_{AgN{O_3}}} = 0,05mol\)
Có: \({n_{Na\overline R }} = {n_{AgN{O_3}}} \Leftrightarrow \frac{{6,56}}{{23 + {M_{\overline R }}}} = 0,05 \Leftrightarrow {M_{\overline R }} = 108,2\)
Có MBr = 80 < \({M_{\overline R }}\) < MI = 127. Vậy X là bromine và I là iodine (thỏa mãn).







Danh sách bình luận