Thể tích khí Cl2 (ở điều kiện chuẩn) vừa đủ để tác dụng hết với dung dịch KI thu được 2,54 gam I2 là
-
A.
247,9 ml.
-
B.
495,8 ml.
-
C.
371,85 ml.
-
D.
112 ml.
Dựa vào tính chất hóa học của đơn chất halogen.
Đáp án: A
Cl2 + 2KI → I2 + 2KCl
\({n_{{I_2}}} = \frac{{2,54}}{{254}} = 0,01(mol) = {n_{C{l_2}}}\)
VChlorine = 0,01.24,79 = 0,2479 lit = 247,9 ml.
Đáp án : A













Danh sách bình luận