Mặt tiền của một ngôi biệt thự có \(8\)cây cột hình trụ tròn, tất cả đều có chiều cao \(4,2m\). Trong số các cây cột đó, có \(2\)cây cột trước đại sảnh đường kính bằng \(40cm\), \(6\)cây cột còn lại phân bố đều hai bên đại sảnh và chúng đều có đường kính bằng \(26cm\). Chủ nhà thuê một nhóm công nhân để sơn các cây cột bằng một loại sơn giả đá, biết giá thuê là \(400\,000/1{m^2}\)(gồm tiền sơn và tiền công thợ). Hỏi người chủ phải chi trả bao nhiêu tiền để sơn hết các cây cột nhà đó? (Lấy \(\pi \approx 3,14\)).
-
A.
\(12\,451\,472\) đồng.
-
B.
\(12\,450\,472\) đồng.
-
C.
\(12\,459\,472\) đồng.
-
D.
\(12\,449\,472\) đồng.
Tính diện tích xung quanh của các cây cột.
Số tiền phải trả = giá \(1{m^2}\).tổng diện tích xung quanh.
Diện tích xung quanh của \(2\) cây cột có đường kính \(40cm\) là:
\({S_1} = 2.\left( {2\pi .\frac{{0,4}}{2}.4,2} \right) = 3,36\pi \left( {{m^2}} \right)\)
Diện tích xung quanh của \(6\) cây cột có đường kính \(26cm\) là:
\({S_2} = 6.\left( {2\pi .\frac{{0,26}}{2}.4,2} \right) = 6,552\pi \left( {{m^2}} \right)\)
Tổng diện tích xung quanh của \(8\)cây cột đó là:
\(S = 3,36\pi + 6,552\pi = 9,912\pi \left( {{m^2}} \right)\)
Tổng số tiền phải trả là:
\(9,912.3,14.400\,000 \approx 12\,449\,472\) (đồng).
Đáp án D
Đáp án : D


















Danh sách bình luận