Người ta bỏ 100 g nước đá (rắn) ở \({\rm{0}}{{\rm{ }}^o}C\) vào \(300{\mkern 1mu} g\) nước có nhiệt độ ở 20 ℃. Cho biết nhiệt nóng chảy của nước đá \(\lambda = 3,{4.10^5}{\mkern 1mu} {\rm{ }}J/kg\) và nhiệt dung riêng của nước là \({\rm{c = 4200}}{\mkern 1mu} {\rm{ J/kg}}{\rm{.K}}\). Xem như nhiệt không thoát ra môi trường. Lượng nước đá còn lại chưa tan hết là
-
A.
\(26{\mkern 1mu} {\rm{ }}g.\)
-
B.
\(74{\mkern 1mu} {\rm{ }}g.\)
-
C.
\(35{\mkern 1mu} {\rm{ }}g.\)
-
D.
\(0{\rm{ }}{\mkern 1mu} g.\)
Vận dụng kiến thức về nhiệt lượng
Nhiệt lượng nước đá thu vào để tan chảy: \({Q_1} = {m_1}\lambda = 0,1.3,{4.10^5} = 3,{4.10^4}J\).
Nhiệt lượng m2 =0,3 kg nước tỏa ra để giảm nhiệt độ từ 20 đến 0: \({Q_2} = {m_2}c.\Delta t = 0,3.4200.20 = 2,{52.10^4}J\).
Do \({Q_1} > {Q_2}\)nên nước đá chỉ tan 1 phần do Q2 cung cấp: \({Q_2} = \Delta m.\lambda \Rightarrow \Delta m = \frac{{{Q_2}}}{\lambda } = \frac{{2,{{52.10}^4}}}{{3,{{4.10}^5}}} = 0,074kg = 74g\)
Nước đá còn lại:\(m' = {m_1} - \Delta m = 100 - 74 = 26g\).
Đáp án C
Đáp án : A









Danh sách bình luận