Một lượng không khí có thể tích 100 cm3 bị giam trong một xilanh có pít–tông đóng kín như hình vẽ, diện tích của pít–tông là 20 cm2, áp suất khí trong xilanh bằng áp suất ngoài là 100 kPa. Cần một lực bằng bao nhiêu để dịch chuyển pít – tông sang trái 1 cm? Bỏ qua mọi ma sát, coi quá trình trên đẳng nhiệt.

-
A.
40 N.
-
B.
30 N.
-
C.
50 N.
-
D.
25 N.
Vận dụng kiến thức về định luật Boyle
Do pit - tông dịch sang bên trái nên thể tích của khí giảm. Mà nhiệt độ của khí không đổi ⇒ áp suất khí tăng. Ta có:
Cân bằng áp suất: \({p_2} = {p_o} + \frac{F}{s}\)
Thể tích khí sau khi nén: \({V_2} = {V_1} - {\rm{\Delta }}V = 100 - 1.20 = 80{\mkern 1mu} c{m^3}\)
Áp dụng định luật Boyle cho trạng thái chưa nén và sau khi nén:
\(\begin{array}{l}{p_1}{V_1} = {p_2}{V_2}\\ \Rightarrow 100.100 = \left( {100 + \frac{F}{s}} \right).80 \Rightarrow \frac{F}{s} = 25kPa\\ \Rightarrow F = {25.10^3}.20.{({10^{ - 2}})^2} = 50N\end{array}\)
Đáp án: C
Đáp án : C














Danh sách bình luận