Biết 15 g khí thể tích 10 lít ở nhiệt độ T. Sau khi nung nóng đẳng áp tới nhiệt độ 87 ℃, khối lượng riêng của khí là 1,2 g/lít. Giá trị của T là
-
A.
15 ℃.
-
B.
450 K.
-
C.
288 ℃.
-
D.
177 K.
Vận dụng kiến thức về phương trình trạng thái khí lý tưởng
Khối lượng riêng của khí sau khi nung nóng: \({\rho _2} = \frac{m}{{{V_2}}} = 1,2\,\)g/lít
\( \Rightarrow {V_2} = \frac{m}{{{\rho _2}}} = \frac{{15}}{{1,2}} = 12,5\,\)lít
\(\begin{array}{l}\frac{{{V_1}}}{{{V_2}}} = \frac{{{T_1}}}{{{T_2}}}\\ \Rightarrow {T_1} = \frac{{{V_1}}}{{{V_2}}}.{T_2} = \frac{{10}}{{12,5}}.360 = 288\,{\rm{K}}\end{array}\)
Giá trị của T1 là \({T_1} = 288 - 273 = 15^\circ C\)
Đáp án: A
Đáp án : A















Danh sách bình luận