Biết ở điều kiện tiêu chuẩn (0 ℃, 1 atm) thì 1 mol khí có thể tích 22,4 L. Có 7 gam khí nitrogen ở điều kiện tiêu chuẩn. Người ta nén đẳng nhiệt khối khí này tới áp suất 133 cmHg thì thể tích của khối khí là
-
A.
3,2 dm3.
-
B.
6,40 dm3.
-
C.
4,26 dm3.
-
D.
4,00 dm3.
Vận dụng kiến thức về nén đẳng nhiệt
Số mol nitrogen là: \({n_{{N_2}}} = \frac{m}{M} = \frac{7}{{28}} = 0,25mol\)
Thể tích của nitrogen: \({V_1} = 0,25.22,4 = 5,6{\mkern 1mu} l\)
Thể tích này ứng với áp suất thường \({p_1} = 1{\mkern 1mu} atm = 760{\mkern 1mu} mmHg\)
Áp dụng định luật Boyle: \({p_1}{V_1} = {p_2}{V_2} \to {V_2} = \frac{{{p_1}{V_1}}}{{{p_2}}} = \frac{{760.5,6}}{{1330}} = 3,2{\mkern 1mu} l = 3,2{\mkern 1mu} d{m^3}.\)
Đáp án: A
Đáp án : A














Danh sách bình luận