Một nồi áp suất có van có trọng lượng không đáng kể và có một lỗ tròn diện tích 1 cm2 luôn được áp chặt bởi một lò xo có độ cứng k = 1300 N/m và luôn bị nén 1 cm. Bỏ qua mọi ma sát. Hỏi khi đun khí ban đầu ở áp suất khí quyển p0 = 105 Pa, có nhiệt đô 27 ℃ thì đến nhiệt độ bao nhiêu can sẽ mở ra (Kết quả thao thang nhiệt độ Celcius)
Đáp án:
Đáp án:
Lực nén lò xo: \(F = k.x = 1300.0,01 = 13\,{\rm{N}}\)
Áp suất tại thời điểm van mở: \({p_{\rm{m}}} = {p_0} + \frac{F}{S} = {10^5} + \frac{{13}}{{{{10}^{ - 4}}}} = {10^5} + 1,{3.10^5} = 2,{3.10^5}\,{\rm{Pa}}\)
Sử dụng phương trình trạng thái khí lý tưởng: \(\frac{{{p_1}}}{{{T_1}}} = \frac{{{p_2}}}{{{T_2}}} \Rightarrow {T_2} = \frac{{{p_{\rm{m}}}.{T_1}}}{{{p_0}}} \Rightarrow {T_2} = \frac{{2,{{3.10}^5}.300}}{{{{10}^5}}} = 690\,{\rm{K}}\)
Nhiệt độ theo thang Celsius: \(t = {T_2} - 273 = 690 - 273 = 417^\circ {\rm{C}}\)











Danh sách bình luận