Trong một bình kín dung tích 20 lít có chứa 4,4 kg khí cacbonic ở nhiệt độ 27 ℃. Biết thể tích của một mol khí ở điều kiện chuẩn là V0 = 22,4 lít. Áp suất của khí trong bình bằng bao nhiêu atm (Kết quả được làm tròn đến phần nguyên)
Đáp án:
Đáp án:
\(n = \frac{m}{M} = \frac{{4,4}}{{0,044}} = 100\,{\rm{mol}}\)
Áp dụng phương trình trạng thái khí lý tưởng:
\(pV = nRT \Rightarrow p = \frac{{nRT}}{V} \Rightarrow p = \frac{{100.0,082.300}}{{20}} = 123\,{\rm{atm}}\)









Danh sách bình luận