Một lượng khí có thể tích 240 cm3 chứa trong một xilanh có pittong đóng kín, diện tích của đáy pittong là 24 cm2 (Hình vẽ). Áp suất khí trong xi lanh bằng áp suất ngoài và bằng 100 kPa. Bỏ qua ma sát giữa pittong và thành xi lanh. Coi các quá trình xảy ra là đẳng nhiệt.

a) Khi pít – tông dịch chuyển sang trái 2 cm thì thể tích khí lúc này là 288 cm3
b) Khi pít – tông dịch chuyển sang phải 2 cm thì thể tích khí lúc này là 192 cm3
c) Để dịch chuyển pít – tông sang trái 2 cm cần một lực 60 N
d) Để dịch chuyển pít – tông sang phải 2 cm cần một lực 40 N
a) Khi pít – tông dịch chuyển sang trái 2 cm thì thể tích khí lúc này là 288 cm3
b) Khi pít – tông dịch chuyển sang phải 2 cm thì thể tích khí lúc này là 192 cm3
c) Để dịch chuyển pít – tông sang trái 2 cm cần một lực 60 N
d) Để dịch chuyển pít – tông sang phải 2 cm cần một lực 40 N
a) Sai. Khi pít – tông dịch chuyển sang trái 2 cm: \({V_2} = {V_1} - S.l = 240 - 24.2 = 192c{m^3}\)
b) Sai. Khi pít – tông dịch chuyển sang phải 2 cm: \({V_2} = {V_1} + S.l = 240 + 24.2 = 288c{m^3}\)
c) Đúng. Khi pít – tông dịch chuyển sang trái 2 cm (thể tích giảm, áp suất tăng):
\(\left. \begin{array}{l}{p_1}{V_1} = {p_2}{V_2}\\{p_2} = {p_1} + \frac{F}{S}\end{array} \right\} \Rightarrow {p_1}{V_1} = \left( {{p_1} + \frac{F}{S}} \right)\left( {{V_1} - S.l} \right) \Rightarrow 100.240 = \left( {100 + \frac{{F{{.10}^{ - 3}}}}{{{{24.10}^{ - 4}}}}} \right)\left( {240 - 24.2} \right) \Rightarrow F = 60N\)
d) Đúng. Khi pít – tông dịch chuyển sang phải 2 cm (thể tích tăng, áp suất giảm):
\(\left. \begin{array}{l}{p_1}{V_1} = {p_2}{V_2}\\{p_2} = {p_1} - \frac{F}{S}\end{array} \right\} \Rightarrow {p_1}{V_1} = \left( {{p_1} - \frac{F}{S}} \right)\left( {{V_1} + S.l} \right) \Rightarrow 100.240 = \left( {100 - \frac{{F{{.10}^{ - 3}}}}{{{{24.10}^{ - 4}}}}} \right)\left( {240 + 24.2} \right) \Rightarrow F = 40N\)














Danh sách bình luận