Một ấm nước bằng nhôm có khối lượng 250 g chứa 2 kg nước ở 20 oC được đun trên bếp đến nhiệt độ 80 ℃. Biết nhiệt dung riêng của nhôm và nước lần lượt là cAl = 920 J/kg.K và cn = 4200 J/kg.K. Bỏ qua hao phí nhiệt ra môi trường. Cho biết công suất của bếp là P = 1500 W.
a) ấm nhôm tỏa nhiệt còn nước thu nhiệt.
b) Nhiệt lượng của nước thu vào là 504 (kJ).
c) Nhiệt lượng cần cung cấp là 517800 (J).
d) thời gian đun nước là 3 phút.
a) ấm nhôm tỏa nhiệt còn nước thu nhiệt.
b) Nhiệt lượng của nước thu vào là 504 (kJ).
c) Nhiệt lượng cần cung cấp là 517800 (J).
d) thời gian đun nước là 3 phút.
a) Sai vì Khi đun nước, cả ấm và nước đều thu nhiệt từ bếp.
b) Đúng. \({Q_n} = {m_n}.{c_n}{\rm{.\Delta }}T = 2.4200.(80 - 20) = 504000J = 504kJ\)
c) Đúng.
\(\begin{array}{l}{Q_{Al}} = {m_{Al}}.{c_{Al}}{\rm{.\Delta }}T = 0,25.920.(80 - 20) = 13800J\\ \Rightarrow Q = {Q_{Al}} + {Q_n} = 13800 + 504000 = 517800J\end{array}\)
d) Sai. \(t = \frac{Q}{P} = \frac{{517800}}{{1500}} = 345,2\,s\)=5,75 phút








Danh sách bình luận