Nhiệt độ của một khối khí để động năng tịnh tiến trung bình của các phân tử khí đó bằng 1,0 eV là bao nhiêu? Biết 1 eV = 1,6.10-19 J.
-
A.
7407 K.
-
B.
3290 K.
-
C.
6192 K.
-
D.
2998 K.
Vận dụng kiến thức về Động năng tịnh tiến trung bình của phân tử khí
\(\frac{3}{2}{k_B}T = 1,0\,{\rm{eV}} \Rightarrow T = \frac{{1,0.1,{{6.10}^{ - 19}}}}{{\frac{3}{2}.1,{{38.10}^{ - 23}}}} = 6192\,{\rm{K}}\)
Đáp án C
Đáp án : C







Danh sách bình luận