Trong một quần thể người cân bằng di truyền có 16% người mang nhóm máu AB, 16% người mang nhóm máu O, 48% người mang nhóm máu B. Một cặp vợ chồng thuộc quần thể trên đều có nhóm máu A. Xác suất sinh ra đứa con đầu lòng có nhóm máu giống nhóm máu bố mẹ là
-
A.
84%.
-
B.
100%.
-
C.
14%.
-
D.
93,75%.
Dựa vào trạng thái cân bằng của quần thể.
Quần thể CBDT
→ 0,16IAIB = 2 × IA × IB
→ 0,16IOIO → IO = 0,4
→ 0,48 (IBIB + IBIO) → (IB)2 + 2 × IO × IB = 0,48 → IB = 0,4 → IA = 1 – 0,4 – 0,4 = 0,2 Một người có nhóm máu A: 0,04IAIA : 0,16IAIO → 1/5IAIA : 4/5IAIO → G: 3/5IA : 2/5IO Cặp bố mẹ nhóm A sinh con nhóm A với xác suất: (3/5IA : 2/5IO)( 3/5IA : 2/5IO) → A = 1 – O = 1 – 2/5 × 2/5 = 21/25 = 84%.
Đáp án : A







Danh sách bình luận