Ở một quần thể có 500 cá thể có kiểu gene AA, tần số kiểu gene của quần thể này là 0,5AA: 0,3Aa: 0,2aa. Quần thể này có bao nhiêu cá thể mang kiểu gene Aa?
-
A.
100.
-
B.
200.
-
C.
500.
-
D.
300.
Dựa vào lý thuyết di truyền quần thể.
Tần số kiểu gene AA = 0,5, gồm 500 cá thể
→ Số lượng cá thể của quần thể: 500/0,5 = 1000
→ Số lượng cá thể mang kiểu gene Aa (0,3) = 0,3 × 1000 = 300
Đáp án : D







Danh sách bình luận